Táo bón do dùng thuốc

Hỏi: Cháu tôi 7 tuổi sức khoẻ bình thường, thỉnh thoảng hay bị táo bón (nhất là lúc uống kháng sinh). Xin cho biết nguyên nhân và cách điều trị. (H.Th. A. Tú, Bạc Liêu)

Đáp: Nguyên nhân gây táo bón thì có nhiều. Có thể do chế độ ăn uống thiếu chất xơ, thiếu tập thể dục do uống 1 số thuốc trong đó có thuốc kháng sinh. Cũng có thể do có các vấn đề tại ruột như bướu ở ruột, nghẽn ruột, sưng viêm ruột, nhược tuyến giáp, tăng đường huyết…

Chữa trị bệnh táo bón tuỳ thuộc vào triệu chứng nhưng trong mọi trường hợp nên tuân theo nguyên tắc sau đây: tăng cung cấp nước và thực phẩm có nhiều chất xơ vào khẩu phần ăn, không ăn kiêng quá mức, vận động đều đặn với tập thể dục vùng bụng để tăng cường trương lực ruột, tập lại phản xạ đi tiêu với giờ giấc nhất định hay khi có nhu cầu, sống một cuộc sống ổn định, sinh hoạt và ăn uống điều độ. Nếu cần thì uống thêm thuốc nhuận tràng. Chọn loại thuốc nhuận tràng nào ít gây kích thích nhất. (TS. DS.Nguyễn Thướng.)